
HISTORIA FUPI YA WILAYA YA CHATO 

Chato ni mojawapo ya Wilaya tano za Mkoa wa Geita na ilianzishwa rasmi Julai 2006 kutokana 

na kugawanywa kwa Wilaya ya Biharamulo. Wilaya ya Chato ina Halmashauri moja yaani 

Halmashauri ya Wilaya ya Chato iliyoanzishwa rasmi Julai, 2007.  

 

MIPAKA NA ENEO LA WILAYA 

Wilaya ya Chato ipo Kaskazini Magharibi mwa Tanzania kati ya Latitudo 20 15’ hadi 30 15’ Kusini 

mwa Ikweta na Longitudo 310 hadi 32o Mashariki ya Greenwich. Wilaya inapakana na Wilaya ya 

Muleba Kwa upande wa Kaskazini, Wilaya ya Bukombe kwa upande wa Kusini, Wilaya ya 

Biharamulo kwa upande wa Magharibi na Wilaya  ya Geita kwa upande wa Mashariki. Wilaya ina 

eneo la kilometa za mraba 3,572 na iko kwenye mwinuko wa kati ya meta 1,135 hadi 1,410 kutoka 

usawa wa bahari.  

 

IDADI YA WATU 

Kutokana na sensa ya watu na makazi ya mwaka 2012, Wilaya ilikuwa na idadi ya watu 365,127 

ambapo kati ya hao 181,368 ni Wanaume na 183,759 ni Wanawake. Idadi ya kaya ni 60,855 sawa 

na wastani wa watu 6 kwa kaya. Wilaya ina watu wenye uwezo wa kufanya kazi wapato 175,261 

sawa na asilimia 48 ya wakazi wote. Hadi kufikia 31 Desemba, 2017 Wilaya inakadiriwa kuwa na 

idadi ya watu wapatao 420,191 wanaume ni 208,720 na wanawake ni 211,471 (Chanzo cha 

taarifa NBS ) 

 

UTAWALA 

Kiutawala Wilaya ya Chato imegawanyika katika Tarafa 5 za Buzirayombo, Bwanga, Buseresere, 

Kachwamba na Nyamirembe. Kuna Kata 23 zenye Vijiji 115 na Vitongoji 599. Makao Makuu ya 

Wilaya ni Chato. Wilaya ina jimbo moja la uchaguzi, Madiwani 32 ambapo kati yao 23 ni wa 

kuchaguliwa kwenye Kata na 8 ni wanawake kupitia viti maalum na Mhe. Mbunge 1. 

 


