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B 
araza la madiwani la Hal-

mashauri ya Wilaya ya 

Chato limepitisha bajeti 

ya makadirio ya Mapato 

na Matumizi kwa mwaka wa 

fedha 2019/2012 ya kiasi cha 

shilingi 49,869,076,947 ambapo 

kiasi cha shilingi 2,936,534,000 ni 

fedha ambazo zinatarajiwa ku-

kusanywa na Halmashauri kutoka 

kwenye vyanzo vyake mbalimbali 

vya mapato.   

Akiwasilisha taarifa ya Mpango 

wa Maendeleo wa mwaka 

2019/2020 Afisa Mipango wa Hal-

mashauri ya Wilaya ya Chato Da-

vid Sinyanya amesema bajeti 

hiyo imelenga kujenga uwezo wa 

kiutawala katika maeneo yote, 

pamoja na kuimarisha ukusanyaji 

wa mapato ya ndani. 

Mwenyekiti wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Chato Mhe. Christian 

Manunga amesema ni vyema 

katika bajeti hii Halmashauri 

ikajikita zaidi katika ukusanyaji wa 

Mapato pamoja na kukamilisha 

maboma yaliyopo katika mae-

neo mbalimbali ya vijiji. 

Kwa mwaka wa fedha 2017/2018 

Halmashauri ilikadiria kukusanya 

kiasi cha shilingi 52,184,131,192. 

Baraza Lapitisha Bajeti ya Shilingi Bilioni 49 

Miradi ya Kimkakati Kuongeza Kiwango cha Mapato ya Ndani  

H almashauri ya Wilaya ya 

Chato katika mwaka wa 

fedha 2018/2019 kwenye vipaum-

bele vyake ilipanga kuanzisha 

miradi mipya ya kwa lengo la 

kuongeza kiwango chake cha 

mapato ya ndani ili kuweza lukidhi 

matarajio yake ya utoaji wa hudu-

ma kwa wananchi. 

Kupitia maandiko mbalimbali yali-

pelekwa Ofisi ya Rais–TAMISEMI ti-

mu ya Menejimenti ya Halmashauri 

ili ainisha miradi kadhaa ikiwemo 

viwanda vikubwa na vya kati ili 

kuongeza uwezo wa Halmashauri 

kujitegemea kiichumi. 

Miradi ambayo ilifanikiwa na ku-

pata fedha ni kiwanda cha 

ufatuaji wa Matofali  kilichopo kijiji 

cha Muungano na Uchapishaji uli-

opo kijiji cha Kitela kata ya Chato. 

Jumla ya fedha iliyotolewa kwa 

miradi hii miwili ilikuwa ni shilingi 

305,712,110.  

Kupitia miradi mipya hiyo ambayo  

imeanza uzalishaji tangu mwezi 

Machi 2019 Halmashauri ya Wilaya 

ya Chato inaelekea kupata ufum-

buzi wa tatizo la muda mrefu la 

utoshelevu wa mapato ya ndani 

ya Halmashauri. 

Mwaka wa fedha 2017/2018 Hal-

mashauri ikupia vyanzo vya ndani 

hadi kufikia mwezi Juni 2018 

i l ikusanya kiasi cha shil ingi  

1,956,905,535.45  sawa na 90.65% 

ya lengo la 2,158,800,000. 

Kwa mwaka wa fedha 2018/2019 

hadi kufikia tarehe 31 Machi 2019 

Halmashauri kupitia vyanzo vya 

ndani imekusanya kiasi cha shilingi 

1,572,278,292.09 Sawa na 69.36% 

ya lengo la shilingi 2,266,934,000. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmas-

hauri ya Wilaya ya Chato Eliurd 

Mwaiteleke amesema kuanza kwa 

miradi hiyo ni dalili ya kwamba 

kwa mwaka 2018/2019 mapato 

yatakuwa ni zaidi ya asilimia 100. 

“Pamoja na vyanzo vingine vya 

Halmashauri lakini kupitia miradi hii 

ya kimakakati tunatarajia ma-

kusanyo yetu ya ndani yatakuwa 

ni zaidi ya mwaka uliopita kwa ki-

wango kikubwa tu” alisema Mku-

rugenzi  Mtendaji.  

Kwa mujibu wa meneja wa kiwan-

da cha matofali George Philipo 

amesema tofali moja la nchi 6  

kwa (uwiano wa mfuko mmoja 

tofali 40) kwa  bei ya kiwandani 

linauzwa shilingi 1100/=. 
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Mawaziri 8 Watua Kutatua Migogoro ya Ardhi Kwenye Hifadhi  

M 
awaziri 8 wakiongozwa 

na Waziri wa Ardhi, 

Nyumba na Maendeleo 

ya Makazi Mhe. William Lukuvi 

wamefika Wilayani Chato kwa len-

go la kutatua migogoro ya rdhi 

katika hifadhi za misitu. 

Akitoa taarifa ya Wilaya kwa msa-

fara huo,  Mkuu wa Wilaya ya Cha-

to Mhandisi Mtemi Msafiri ames-

ema kwa Wilaya ya Chato kata ya 

Bwanga, Iparamasa, Buten-

gorumasa, Buziku, Nyarutembo, 

Kasenga na Bwongera  zinao 

wakazi wengi ambao wanafanya 

shughuli za kiuchumi katika hifadhi 

za misitu hiyo ikiwemo kilimo na 

ufugaji. 

Amesema kutokana na ukuaji wa 

miji inayopakana na hifadhi hu-

susan kata ya Bwanga ni dhahiri 

k u w a 

k un a h i t a j i k a 

ardhi kubwa 

kwa ajili ya 

uendelezaji wa 

mji huo iki-

wemo ujenzi 

wa taasisi na 

maeneo ya 

viwanda. 

Akiongea na wananchi waliokusa-

nyika shule ya sekondari Magufuli 

waziri Lukuvi amesema amesikiliza 

kero za wananchi wa Chato na 

Bukombe kuhusiana na uhaba wa 

ardhi na kuhaidi kufikisha kero hizo 

kwa mhe. Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. 

Mawaziri wengine walikuwepo 

kwenye msafara huo ni pamoja na 

Waziri wa nchi ofisi ya Rais-

TAMISEMI Mhe. Selemani Jafo, Wa-

ziri wa Maliasili na Utalii Mhe. Hamis 

Kigwangala,  Waziri wa Ulinzi na 

Jeshi la Kujenga Taifa Mhe, Husen 

Mwinyi, Waziri wa Mifugo na Uvuvi 

Mhe. Luhaga Mpina, Waziri wa Maji 

Mhe. Profesa Makame Mbarawa, 

Naibu waziri wa Kilimo na naibu 

waziri ofisi ya Makamu wa Rais 

anayeshughulikia Mazingira. 

HALMASHAURI YA WILAYA YA CHATO 
 

 
 

   

TANGAZO 
WANANCHI WOTE MNATANGAZIWA KUWA HALMASHAURI YA 

WILAYA YA CHATO IMEANDAA MAENEO YA VIWANJA VIDOGO 
VYA KUJENGA VIBANDA KATIKA STENDI YA MUGANZA KWA 

AJILI YA KUJENGEWA MABANDA YANAYOZUNGUKA STENDI YA 

MABASI KATIKA MJI WA MUGANZA 
 

WANANCHI WOTE WENYE NIA YA KUPATIWA VIWANJA VYA 
KUJENGA VIBANDA HIVYO WANAJULISHWA KUWA KUANZIA 

TAREHE 01/04/2019  HADI 14/04/2019  FOMU ZA MAOMBI 
YA VIWANJA VYA KUJENGA VIBANDA HIVYO ZITATOLEWA 

OFISI ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA CHATO KWA GHA-

RAMA YA TSHS 20,000/= 
 

WATU WOTE WENYE NIA  YA KUPATA VIWANJA VYA KUJENGA  
VIBANDA KATIKA ENEO LA STENDI MUGANZA WANATAKIWA 

KUJAZA FOMU  HIZO NDANI YA MUDA ULIOONYESHWA 

KWENYE TANGAZO HILI, NA ENDAPO MWOMBAJI ATAFANIKI-
WA KUPATA KIWANJA CHA KUJENGA KIBANDA HICHO, ATAP-

ASWA KULIPA TSHS 350,000/= KAMA DHAMANA YA KUPATIWA 
KIWANJA CHA KUJENGA KIBANDA 

 
WATU WOTE WATAKAOFANIKIWA KUPATA VIWANJA VYA KU-

JENGA VIBANDA VYA STENDI, MARA BAADA YA MALIPO YA 

DHAMANA WATAPASWA KUJAZA MIKATABA BAINA YAO NA 
HALMASHAURI YA WILAYA AMBAPO MIKATABA HIYO ITAAN-

DAMANA NA MICHORO NA MASHARTI YA UJENZI WA VIBANDA 
HIVYO 

 

LIMETOLEWA NA , 
                     OFISI YA MKURUGENZI MTENDAJI (W) 

HALMASHAURI YA WILAYA YA CHATO. 

Wanufaika TASAF 3 Wajikita Kwenye Ufugaji 

B 
aadhi ya wanufaika 

wa mpango wa TASAF 

awamu ya tatu Wila-

y a n i  C h a t o  

wameendelea kujiongezea 

kipato kwa kufuga aina mba-

limbali za mifugo. 

Baadhi ya wanufaika wames-

ema kupitia ufugaji wameona 

ndio njia pekee ya kwao ku-

jikwamua na hali ngumu ya 

maisha ambayo walikuwa nayo 

kabla ya kuingia kwenye mpan-

go wa TASAF 3 wa kunusuru 

kaya masikini. 

Bi Sugwa Bushuwandama mkazi 

wa kijiji cha Mkungo kata ya 

Bukome Wilayani hapa anase-

ma kupitia mpango wa TASAF 3 

kwa kipato kidogo anachopata 

hivi sasa anao mbuzi 12 ambao 

mara kwa mara amekuwa 

anauza na kununua mahitaji 

mengine ya familia kama vile 

chakula. 

Kupitia miradi hiyo ya ufugaji 

wanufaika hao wameomba 

kutembelewa na wataalamu 

wa mifugo kwa ajili ya ushauri 

wa ufugaji bora pamoja na 

utengenezaji wa mabanda 

imara kwa ajili ya mifugo yao. 

Wilaya ya Chato ina jumla ya 

wanufaika wa Mpango wa TAS-

AF awamu ya tatu 7,666 Kati 

y a o  w a n u f a i k a  1 0 0 0  

Wamejikita kwenye miradi ya 

ufugaji wa mbuzi, Kondoo, ku-

ku, Bata, Nguruwe na Ng’ombe 

na baadhi wameanzisha bi-

ashara ndogo ndogo kama njia 

ya kujiongezea kipato cha kaya. 
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SI KU  YA  WANAWA KE  DUNI ANI;   

DC A wa ta had hal i s ha  Wana funzi  w a Ki ke  kuhus u M imb a  

S 
erikali Wilayani Chato ime-

onya  tabia ya baadhi ya 

wanafunzi wa kike ku-

waficha wanaume wanaowapa 

ujauzito pindi wanapofikishwa 

kwenye vyombo vya sheria. 

Onyo hilo limetolewa na Mkuu wa 

Wilaya ya Chato Mhandisi Mtemi 

Msafiri kwenye maadhimisho ya 

siku ya wanawake duniani yali-

yofanyika kiwilaya kata ya 

Nyamirembe. 

Mkuu wa Wilaya amesema ku-

mekuwa na tabia ya baadhi ya 

wanafunzi wa kike kuficha taarifa 

za waliowapa mimba na kusema 

kuwa kuanzia sasa serikali itakuwa 

inawachukulia hatua wenyewe 

kwani tatizo la mimba mashuleni 

limekithiri sana.  

“naomba niwatangazie kuanzia 

sasa wanafunzi wa kike ukipata 

ujauzito na ukamficha aliyekupa 

ujauzito au ukimsaidia kutoroka 

tunakushitaki wewe mwenyewe” 

alisisitiza Mkuu wa Wilaya 

Katika hatua nyingine Mkuu wa 

Wilaya ya Chato amewaasa 

wanawake wote kutoa taarifa juu 

ya unyanyasaji na unyanyapaa 

wanaofanyiwa wanawake majum-

bani na mahali pa kazi. Amewa-

taka wanawake kutoa taarifa 

kwenye vyombo vya dola hususan 

TAKUKURU. 

Kaulimbiu ya maadhimisho ya siku 

ya wanawake duniani mwaka 

2019 ilikuwa “Badili fikra kufikia usa-

wa wa kijinsia na maendeleo en-

delevu” 

 

Vijana Chato Wapata Elimu ya Kilimo cha Kisasa 

Z 
aidi ya Vijana 100 kutoka 

maeneo mbalimbali ya 

Wilaya ya Chato wamen-

ufaika na mafunzo ya kilimo kwa 

n j i a  y a  K i t a l u  n y u m b a  

(Greenhouse ) yanayotolewa na 

Wizara ya Kazi, Ajira na Walemavu. 

Mafunzo hayo yaliyofanyika kwa 

muda wa siku 8 yanalenga ku-

wajengea uwezo vijana wa jinsia 

zote ili waweze kujiendeleza kupitia 

sekta ya Kilimo. 

Akiongea na Afisa Habari wa Hal-

mashauri afisa 

kilimo anayeshu-

ghulika na mradi 

huo Edgar Kimario 

amesema vijana 

hao wamepata 

mafunzo hayo 

ikiwa ni sehemu 

ya utekelezaji wa 

agizo la Wizara 

h u s i k a  i n a -

yogharamia mafunzo hayo pamo-

ja na ujenzi wa miundombinu ya 

kujifunzia kwa kushirikiana na Hal-

mashauri ya Wilaya ya Chato. 

Amesema kwa kuanzia vijana hao 

wamepata elimu ya darasani na 

wengine wamepata elimu ya ufun-

di wa namna ya utengenezaji wa 

Kitalu nyumba. 

Mradi huo uliopo sekondari ya 

Chato mara baada ya kukamilika 

kwake vijana watakuwa wakipata 

elimu juu ya kilimo cha kisasa 

kupitia kwa vijana waliopata ma-

funzo kwa kushirikiana na idara ya 

Kilimo ya Halmashauri. 
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Kituo cha Mabasi Muganza Chaanza Kujengwa 

H 
almashauri ya Wilaya ya 

Chato imeanza rasmi 

ujenzi wa Kituo kipya 

cha Mabasi kata ya Muganza. 

Fedha za ujenzi wa kituo hicho 

kipya zimetokana na mkopo wa 

Shilingi Milioni 100 kutoka benki ya 

NMB tawi la Chato. 

Mradi huo ambao unajengwa kwa 

kutumia vibarua (Force account) 

umeanza tangu mwezi Februari 

2019 kwa kulipa fidia kiasi cha 

shilingi milioni 34 kwa wanancnchi 

waliokuwa wanamiliki eneo hilo 

lenye ukubwa wa ekari 4. 

Afisa Mipango wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Chato amesema kiasi 

cha shilingi milioni 66 kilichobaki 

katafanya kazi ya kusawazisha 

eneo la kituo cha mabasi, kujenga 

jingo la abiria pamoja na choo kazi 

ambazo zinaendelea kwa sasa na 

inatarajiwa kukamilika mwezi Juni 

2019 

Rubondo Sekondari Kupunguza  

Msongamano wa Wanafunzi Kigongo  

R 
ubondo sekondari ni shule 

mpya inayotarajiwa kufunguli-

wa hivi karibuni wilayani Chato 

kata ya Kigongo kijiji cha Kikumbaitale. 

Kutokana na msongamano mkubwa wa 

wanafunzi kwenye sekondari ya Kigongo 

na umbali kutoka Kikumbaitale na ma-

hali ilipo Shule ya sekondari Kigongo ni 

sababu ya kuanzisha shule hiyo.  

Sekondari ya kata ya Kigongo kwa sasa 

ina jumla ya wanafunzi wa kidato cha 

kwanza hadi cha nne wapatao 1290. 

Kwa mujibu wa Afisa Elimu Sekondari 

amesema shule hiyo tayari imeombewa 

usajili  wizara ya Elimu, Sayansi na 

Teknolojia mara baada ya vigezo vya 

awali vya ukaguzi kuwa vimekamilika 

vizuri. 

Shule hii ambayo imejengwa kwa 

nguvu za wananchi na ufadhili wa 

TANAPA kupitia hifadhi ya Kisiwa cha 

Rubondo, kwa sasa shule hiyo ina 

vyumba 6 vya madara, matundu 10 

ya vyoo, ofisi ya walimu na samani za 

madarasa na ofisi ya walimu ambavyo 

vinatosheleza mahitaji ya kuanzisha shule 

mpya kijijini hapo. 

Shule zingine ambazo zipo mbioni kuka-

milika na kuombewa usajili ni pamoja na 

Sekondari mpya ya Nyabugera iliyopo 

kata ya Muganza na Sekondari ya 

Minkoto iliyopo katika kata ya Minkoto 

ambayo tangu kuanzishwa kwake hai-

kuwa na sekondari ya kata. 

Kukamilika kwa usajili wa shule ya sek-

ondari Rubondo, Wilaya ya Chato itafiki-

sha shule za sekondari za serikali 26. 

Vyumba vya madarasa na ofisi ya walimu shule ya 

sekondari Rubondo  kwa ufadhili wa TANAPA 

Picha kushoto 

ni Wajumbe 

wa kamati ya 

Uchumi, Ujen-

zi na Mazingi-

ra wakikagua 

maendeleo ya 

ujenzi wa kit-

uo cha mabasi 

cha Muganza 

 
 

 UCHAGUZI SERIKALI ZA MITAA 

                                 2019 

Ndugu mwananchi 
2019 ni mwaka wa 

uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa 

Jitokeze kugombea 
katika ngazi     

mbalimbali na 
kuchagua viongozi 
wenye sifa katika 
ngazi za   Mitaa/

Vijiji na    Vitongoji   
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HABARI KATIKA PICHA yetu Januari-Machi 2019 

Kamati ya  Fedha, Uongozi na Mipango  wakiwa kwenye ziara ya 

kukagua ujenzi wa Nyumba sita za walimu shule ya  sekondari Ile-

mela  zenye thamani ya shilingi milioni 152 kwa ufadhili wa TEA 

Wajumbe wa kamati ya  Fedha, wakiongea na wanafunzi wa 

sekondari ya Mnekezi ambao wamekuwa wakitumia maji ya 

kisima ambayo si salama na badala yake watumie yale ya kisi-

ma kilichochimbwa na serikali ambacho kipo maeneo hayohayo 

Wajumbe wa Kamati ya Fedha wakikagua ujenzi wa madarasa 3 na 

matundu 13 ya vyoo shule ya Msingi Mnekezi fedha za EP4R 2017 

Wajumbe wa Kamati ya Uchumi, Ujenzi na Mazingira (hawapo 

pichani ) walipowatembelea Wafanyabiashara wasoko la kima-

taifa la Kasenda kujua changamoto zinazowakabili 

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia Profesa Joyce Ndalichako (wa 

katikati walio keti)akiwa kwenye picha ya pamoja na walimu wa shule ya 

sekondari Jikomboe alipowatembelea wakati wa ziara yake kwa ajili ya 

kuwapongeza kufuatia matokeo mazuri ya shule hiyo  

Baadhi ya wakurugenzi, Makatibu Tawala wa Wilaya na 

Maafisa Mipango wa Halmashauri za mkoa wa Geita 

walipofanya ziara wilayani hapa kwa lengo la kujifunza 

miradi mikakati iliyoanzishwa na Halmashauri ya Chato 
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HABARI KATIKA PICHA    yetu Januari-Machi 2019 

Balozi wa Marekani nchini Tanzania Dkt. Inmi Patterson(wa pili 

kutoka kushoto) akiwa na viongozi wa Wilaya ya Chato 

alipofanya ziara wilayani hapa yenye lengo la kujionea kiwango 

cha maambukizi hususan katika maeneo ya machimbo 

Waziri wa Nishati na Mbunge wa Jimbo la Chato Mhe. Dkt. Medard Kale-

mani (mwenye miwani) akikagua maendeleo ya ujenzi wa kituo kipya 

cha mabasi kinachojengwa kijiji cha Kahumo kata ya Muungano na kam-

puni ya Mayanga Construction kwa gharama ya shilingi Bilioni 5.3 

Mkuu wa Wilaya ya Chato Eng. Mtemi Msafiri (wa katikati) 

akiwa kwenye picha ya pamoja na viongozi na Wilaya na vikun-

di vya wajasariamali vya walemavu mara baada ya kukabidhi 

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Chato Mhe.Christian 

Manunga (wa pili kutoka kulia) akiwa kwenye picha ya pamoja 

na viongozi wa baraza la watu wanaoishi na VVU Tanzania 

waliponfanya kikao na umoja wa vijana waishio na VVU Wilaya 

ya Chato 

Waziri wa Afya, Mendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 

Mhe. Ummy Mwalimu akiangalia mashine ya X-RAY iliyopo 

katika hospitali ya Wilaya ya Chato wakati wa ziara ya siku  

moja Wilayani hapa 

Naibu waziri Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, Ajira na Walemavu 

Mhe. Stela Ikupa (kushoto) akijadili jambo na baadhi ya 

walemavu wakati wa ziara yake Wilayani hapa mwezi Februari 

2019  
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yetu Januari-Machi 2019 
Kamati ya Uchumi Yakagua  Miradi, Washauri Soko la Kasenda liboreshwe 

K 
amati ya Uchumi, Ujenzi 

na Mazingira ya Halmas-

hauri ya Wilaya ya Chato  

imefanya ziara yenye lengo la 

kukagua miradi mbalimbali ya 

maendeleo inayotekelezwa na 

Halmashauri kwa mwaka wa fedha 

2018/2019. 

Baadhi ya wajumbe wa kamati 

hiyo wameshauri kufanyike ma-

boresho ya haraka hususan 

kwenye miradi ambayo 

imeanziswa kwa lengo 

la kuongeza mapato 

likiwemo soko la kima-

taifa la Kasenda 

Mwenyekiti wa Halmas-

hauri ya Wilaya ya Chato 

Mhe. Christian Manunga aki-

wa kwenye mradi wa Soko la 

kimataifa la Kasenda amemwagi-

za Mkurugenzi Mtendaji kuhakikisha 

anatengeneza mazingira mazuri 

katika soko hilo ikiwa ni pamoja na 

kuziba mashimo yaliyopo katikati 

ya soko hilo pamoja na utatuzi wa 

changamoto mbalimbali zi-

nazowakabili wafanyabiashara 

kati-

ka soko hilo. 

Mjumbe wa kamati Mhe. Phares 

Luhangija ambaye ni diwani wa 

kata ya Ilyamchele amesema 

wamefurahishwa na miradi hu-

susan ule wa Ufyatuaji wa Matofali  

na kuishauri timu ya Menejimenti 

iweze kufyatua tofali zenye ubora 

lakini pia kwa gharama nafuu 

ili kila mwananchi  na taasi-

si ziweze kununua tofali 

hizo na mradi uwe 

endelevu. 

Miradi mingine 

iliyotembelewa na 

kamati hiyo ni 

pamoja na ujenzi 

wa kituo kipya cha 

mabasi cha Muganza 

pamoja na ujenzi wa 

uwanja wa mpira wa miguu 

Soko la Samaki la Kimataifa la Kasenda 

TUNATEKELEZA 

500,000,00/= 
Mpya wa Kituo cha Afya Bwanga Baada ya Ukarabati 

Gharama za Mradi = 500,000,000/= 

Kituo kinahudumia wananchi 200 kwa siku 

Zaidi ya wananchi 60,000 wanakitegemea kituo 
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Nyambogo na Idoeselo Kunufaika na Madarasa, Madawati na Vyoo 

S 
hule ya Msingi Nyambongo 

iliyopo kata ya Ilemela na 

Idoselo ya kata ya Ka-

chwamba wilayani hapa zinataraj-

ia kunufaika na miundombinu 

mipya kutokana na serikali ya    

Japan kufadhili  ujenzi wa Vyumba 

vya madarasa, samani na matun-

du ya vyoo katika shule hizo. 

Akiongea katika Hafla ya kutia saini 

mkataba wa makubaliano ya ujen-

zi huo uliofanyika hivi karibuni kati-

ka ofisi za ubalozi wa Japan jijini 

Dar es Salaam, Mkurugenzi 

Mtendaji wa Halmashauri ya Wila-

ya ya Chato Eliurd Mwaiteleke 

ameshukuru serikali ya Japan 

kupitia ubalozi wake nchini Tanza-

nia kwa kuwezesha upatikanaji wa 

miundombinu hiyo mipya katika 

shule husika na kusema kiasi hicho 

cha shilingi milioni 196 kitasaidia 

kuboresha taaluma katika shule 

husika. 

Fedha hizo zinatarajiwa kujenga 

vyumba vitatu vya madarasa, 

matundu ya vyoo na madawati 

katika kila darasa litakalo jengwa 

katika shule hizo. 

Balozi wa Japan nchini Tan-

zania Shinichi Goto (wa pili 

kutoka kulia) wakikabidhia-

na nyaraka za makubaliano 

za ufadhili wa ujenzi wa 

miundombinu ya elimu kati-

ka shule za Nyambogo na 

Idoselo na Mkurugenzi 

Mtendaji wa Halmashauri 

ya Wilaya ya Chato Eliurd 

Maiteleke (kushoto) jijini 

Dar es salaam  

Kuelekea Uchaguzi TAKUKURU Yawapiga Msasa Wenye Ulemavu 

T 
aasisi ya Kuzuia na 

Kupambana na Rushwa 

(TAKUKURU) Wilayani Cha-

to imetoa elimu juu ya kupambana 

na rushwa katika sekta mbalimbali 

kwa watu wenye ulemavu waliopo 

Wilayani hapa. 

Akifungua semina hiyo Seleman 

Tajiri kwa niaba ya Mkuu wa Wilaya 

ya Chato amesema, kundi la  watu 

wenye ulemavu ni mhimu kutoka-

na na wao kuwa sehemu ya jamiii 

na wamekuwa wakishiriki katika 

shughuli mbalimbali za miradi ya 

maendeleo pasipo kujua kwa kina 

madhara yatokanayo na rushwa. 

Mkuu wa TAKUKURU Wilaya ya 

Chato Vangsada Mkalimoto ames-

ema TAKUKURU  imeamua kutoa 

semina kwa kundi hilo kutokana na 

wao kundi hilo kuwa sehemu ya 

mapambano ya rushwa kwenye 

jamii kwani ni kundi  mojawapo 

ambalo limekuwa likiatirika na rush-

wa kupit ia 

maeneo mba-

l i m b a l i 

w a n a y o j i h u -

sisha nayo.  

Kwa upande 

wake katibu 

wa Taasisi ya 

Maendeleo ya 

Viziwi Tanzania 

( T A M A V I T A )

Calvin Mnye-

ma amesema mafunzo hayo ya-

metolewa kutokana na viziwi 

wengi kutokufahamu namna ya 

kupambana na rushwa sababu 

ambayo imepelekea baadhi yao 

kuchagua hata viongozi wasio na 

sifa katika chaguzi mbalimbali. 

Justine Lupande ambaye ni mlem-

avu wa viuongo amesema kutoka-

na na elimu hiyo waliyopata ita-

wasaidia kupambana na rushwa 

hususan katika kipindi hiki cha 

kuelekea kwenye uchaguzi wa 

serikali za mitaa.  

 Mafunzo hayo ya siku moja 

yalilenga kuwajengea uwezo 

walemavu wa namna ya kupam-

bana na rushwa hususan kwenye 

miradi ya maendeleo, chaguzi za 

kisiasa, elimu ya uraia katika 

upatikanaji wa haki, maeneo ya 

kutolea huduma mbalimbali, haki 

za raia mbele ya jeshi la polisi. 
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yetu Januari-Machi 2019 

Waziri Mwalimu avutiwa na Ukarabati Hospitali ya Wilaya 

W 
aziri wa afya, 

Maendeleo ya 

Jami i ,  J i n s ia , 

Wazee na Watoto Ummy 

Mwalimu amesifu utoaji wa 

huduma  bora katika hospitali 

ya Wilaya Chato  na ameu-

agiza uongozi kutenga 

chumba maalumu kwa ajili 

ya wagonjwa wa dharula ili 

kuokoa mamia ya watu am-

bao wamekuwa wakipata 

ajali mbalimbali na chumba 

cha uangalizi wa watoto wa-

changa mahututi  ili kupun-

guza vifo vya watoto. 

Waziri Mwalimu ameyasema 

hayo hivi karibuni wakati wa 

ziara yake ya siku moja ali-

yoifanya katika Wilayah ii 

kwa lengo la kujionea utoaji 

wa huduma katika hospitali 

ya Wilaya ya Vituo vya afya. 

Katika hatua nyingine Waziri 

Mwalimu ameupongeza 

uogozi wa Hospitali kwa ku-

karabati majengo yaliyopo 

hospitalini kwa kutumia fedha 

za RBF  kiasi cha shilingi milioni  

65 ambapo amesema 

ukarabati huo umependeze-

sha mwonekano hata ku-

wafanya wagonjwa wajiskie 

vizuri kutonana na mandhari 

nzuri iliyopo hospitalini hapo. 

“hata mgonjwa akija akiona 

hospitali kuna rangi nzuri hata 

ugonjwa unaanza kupungua 

na mimi nimefurahi sana 

hata wafadhili wetu wakiona 

watafurahi pia” alisema wa-

ziri Mwalimu 

 

Mradi wa Ujenzi wa Kituo cha afya kata ya Muganza  

Picha hapo juu ni mwonekano wa  

baadhi ya majengo ya kituo cha 

Afya cha kata ya Muganza. Kituo 

hiki kinajengwa kwa gharama ya 

shilingi milioni 400 zilizotolewa na 

serikali kupitia ofisi ya Rais 

TAMISEMI. Kituo hiki cha afya 

kitakuwa na jengo la upasuaji, 

wodi wa wazazi, chumba cha 

maiti, jengo la Maabara na nyum-

ba   2 za watumishi ambapo kwa 

kutumia njia ya vibarua Halmas-

hauri imeongeza majengo men-

gine mawili likiwemo la kufua nguo 

na wodi ya akina mama . 

 Kituo hicho cha afya ambacho 

kinatarajiwa kukamilika mwezi Mei 

2019  kitasaidia zaidi ya wananchi  

elfu 40 wa kata za Muganza, 

Bwongera na maeneo jirani na ka-

ta hizo. 
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Mwenge wa Uhuru 2019 Wilayani Chato Tar. 2  Mei 

M 
wenge wa Uhuru 

utakimbizwa Wilayani 

Chato tarehe 2 Mei 

2019. 

Mwenge wa Uhuru 2019 uta-

pokelwa wilayani Chato siku 

Alhamis tarehe 2 Mei katika viwan-

ja vya shule ya msingi Ichwankima 

ukitokea wilayani Biharamulo. 

Ukiwa Wilayani hapa Mwenge wa 

uhuru unatarajiwa kuweka jiwe la 

Msingi kwenye ujenzi wa nyumba 

sita za walimu sekondari ya Ilemela, 

kuzindua barabara ya lami Chato 

mjini, kuweka jiwe la msingi la ujenzi 

wa kituo cha afya cha Bwina, 

kutembelea klabu ya wapinga 

rushwa shule ya msingi Nyabilezi. 

Miradi mingine itakayopitiwa na 

Mwenge wa Uhuru 2019 ni pamoja 

na kuzindua kisima 

kirefu cha maji kijiji 

cha Busaka kata ya 

B w e r a ,  k u t o a 

mikopo kwa vikundi 

vya wenye ulemavu, 

vijana na wana-

wake pamoja na 

kutembelea maban-

da ya upimaji UKIM-

WI, Malaria, Uchan-

giaji wa damu na 

mabanda ya kupinga madawa ya 

kulevya katika eneo la mkesha 

Buseresere na tarehe 3 Mei 

Mwenge utakabidhiwa Wilayani 

Bukombe. 

Nyumba sita za walimu sekondari ya Ilemela ambazo 

zitawekewa jiwe la msingi na mwenge wa uhuru 2019 

J 
umla ya vikundi 21 vya vija-

n a ,  W a n a w a k e  n a 

walemavu kutoka maeneo 

mbalimbali ya Halmashauri 

ya Wilaya ya Chato vimenufaika 

na mikopo isyokuwa na riba inayo-

tolewa na Halmashauri kupitia 

fedha za mapato ya ndani ya Hal-

mashauri.  

Akikabidhi mikopo hiyo yenye tha-

mani ya shilingi milioni 39 Mkuu wa 

Wilaya ya Chato Mhandisi Mtemi 

Msafiri Simeon amevishauri vikundi 

hvyo kutumia kwa uangalifu fedha 

hizo ili badae vikopeshwe tena 

fedha zaidi ya hizo walizo-

kopeshwa kwa awamu hii. 

Katibu wa UWT Wilaya ya Chato 

Cecilia Ismail amesema vikundi vil-

ivyopata mikopo kwa awamu hiyo 

vinapaswa kujitahidi kutumia fedha 

hizo kwa malengo ambayo 

wamejiwekea na kuongeza kus-

ema kuwa wanavikundi hao katika 

kazi zao wanatakiwa kuwa maba-

lozi wazuri katika ulipaji wa  kodi na 

kuwashawishi watanzania wengine 

wapende kulipa kodi ili serikali 

i w e z e k u -

rahisisha upelekaji wa  maendeleo 

kwa wananchi wake.  

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmas-

hauri ya Wilaya ya Chato Eliurd 

Mwaiteleke amesema fedha izo 

zinazotolewa na Halmashauri ni 

fedha za mapato ya ndani na 

ukusanyaji wa mapato ukienda 

vizuri kwa mwaka huu wa fedha 

fedha ambazo zitatolewa zitakuwa 

ni milioni 220 ambapo hadi sasa 

jumla ya shilingi milioni 84 zimekwi-

sha tolewa kwa vikundi mbalimbali 

vilivyopo wilayani hapa. 

Mwezi Julai 2018 Halmashauri ya 

Wilaya ya Chato ilitoa milioni 45 

kwa vikundi  27 vya vijana, wana-

wake na walemavu. 

Halmashauri ya Wilaya ya Chato 

ina vikundi 763 vilivyosajiliwa am-

bavyo vinakadiriwa kuwa na 

wanachama 11,445. 

 

Vikundi 21 Vyanufaika na Mikopo ya Mikopo  Isiyo na Riba  

Picha ya Kwanza hapo juu Mkuu wa 

Wilaya ya Chato Mhandisi Mtemi 

Msafiri akikabidhi nakala ya 

uthibitisho wa malipo kwa 

mwakilishi wa kikundi cha 

walemavu kata ya Nyarutembo  

Boniphace Thomas  na picha 

kushoto ni viongozi wa Wilaya 

wakiwa kwenye picha ya pamoja na 

wanavikundi walionufaika na 

mikopo 
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yetu 
 

Uwanja wa Mpira Chato Mambo ni Moto 

M 
aendeleo ya uwanja 

Mkubwa na wa kis-

asa Wilayani Chato 

umepamba moto 

mara baada ya nyasi zilizopandwa 

uwanjani hapo kuanza kuota hivyo 

kuleta matumaini mapya kwa 

wanamichezo wa Chato. 

Hivi sasa kazi ya kukuza nyasi 

kwenye eneo la kuchezea unaen-

delea sambamba na ung’oaji wa 

magugu. 

Kwa mujibu wa mtaalamu wa nyasi 

anasema itachukua takribani miezi 

2 kutoka sasa ili sehemu ya ku-

chezea ikamilike. 

Uwanja huu uliopo kata ya Muun-

gano kijiji cha Mlimani unajengwa 

kwa ufadhili wa Benki ya CRDB am-

bao walitoa zawadi kwa Wilaya 

Chato kupitia kwa Mhe. Rais John 

Pombe Maguful i  al ipokuwa 

anazindua tawi jipya la benki hiyo 

mwezi Machi mwaka 2018. 

Huu Ndio Mwonekano wa Hali halisi ya uwanja  hadi sasa 

Sehemu ya kuchezea mpira  kukamilika mwezi Juni 2019 

Katibu wa UWT Wilaya ya Chato ndugu Cecilia Ismail akijumuika 

kucheza na kikundi cha Mwagazege kwenye maadhimisho ya siku 

ya wanawake Duniani yaliyofanyika kiwilaya kata ya Nyamirembe 


